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RIWAYA mpya ya Heri Subira ya Omar
Babu iliyochapishwa na matbaa ya Oxford
inatarajiwa kuwa tishio kubwa kwa ‘Siku
Njema’ ya Ken Walibora.

Heri Subira ina uzuri wa kipekee ambao
utaipa nafasi nzuri ya kushindana na ‘Siku
Njema’ ambayo inasifika kwa kiwango chake
cha juu cha usanifu wa lugha, matumizi ya
mbinu tele za usanii na mtiririko mwanana
wa vitushi katika riwaya nzima.

Bila shaka ni kutokana na ubora huo wa
riwaya hiyo uliifanya ipendekezwe na kuwa
miongoni mwa vitabu vya fasihi katika Mti-
hani wa Kidato cha Nne (KCSE) kwa miaka
kadha.

Kuingia sokoni majuzi kwa ‘Heri Subira’
kwa kishindo kulinirejesha nyuma nikakum-
buka nilivyovutiwa na ‘Siku Njema’ nilipoi-
soma kwa mara ya kwanza.

Kimuhtasari, mwandishi anatusimulia
mengi kuhusu maisha ya Sabra, bintiye Mzee
Fauz na Mama Khadijah walioishi mtaa wa
Tamakani.

Kama ilivyokuwa desturi, mabinti wa
enzi hizo walitawishwa na wazee wao.
Hawakuwa na uhuru wa kutoka na kwenda
kutangamana na vijana wenzao walipotaka.
Mzee Fauz anashtuka sana siku ya kwanza
anapogundua kuwa Sabra anashirikiana na
na wanafunzi wenzake wa kiume wakati wa
kudurusu kwa mtihani na kutoka shuleni
wakiwa wamechelewa.

Mzee Fauz haamini kabisa kuwa bintiye
anaweza kujiamulia jambo lolote la maana
kuhusu ndoa. Hivyo, kama ilivyokuwa des-
turi enzi hizo anamtafutia bintiye mume na
kumwoza.

Hii inafanyika ingawa kulingana na ma-
tokeo yake angeweza kuendelea na masomo
ya chuo kikuu kwa kujigharimia. Alijua vile
hali ilivyokuwa kwani hata masomo yake ya
sekondari aliona jinsi babake alivyojikokota
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katika katika kumsomesha. Si kwamba
hakuwa na uwezo wa kumsomesha, la, ni
kwamba tu hapendi kuelimisha watoto wa
kike.

Lisemwalo lipo na kama halipo laja. Siku
moja Sabra anawaona watu wamewasili ny-
umbani na anaarifiwa kuwa ni wageni wake.
Kumbe ilikuwa ni posa yake iliyoletwa.

Waliosema ushikwapo shikamana
hawakukosea. Wazazi wake Sabra wali-
poshikilia msimamo wao kwamba sharti
aolewe aliafikiana nao na Kkuolewa kwa
muime tajiri aliyechaguliwa - Khalid.

Kulingana na mwandishi
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KWA WANAFUNZI, WALIMU NA WASOMAJI WETU WOTE

Kutokana na idadi ya maelfu na maelfu ya insha tunazopokea kwa ‘Shindano la Insha la

Taifa Leo’ kutoka kote nchini Kenya na maombi waliyotuma walimu wa shule mbali mbali,
tumeonelea kuwa badala ya kuichapisha insha bora zaidi gazetini, tuongezee orodha ya
wanafunzi walioandika insha bora kutoka 20 bora hadi 50 bora nchini. Hii itawapa nafasi
wanafunzi na walimu kuona bidii yao iliwafikisha wapi. Shindano hili linaendelea. Mshindi wa
kwanza wa insha bora zaidi ndiye hutuzwa zawadi ya Sh1000, mwalimu wake Sh1000 na shule
Sh3000.Wanafunzi 50 bora nchini wataorodheshwa kila baada ya wiki mbili. Masharti yetu

yatazingatiwa kikamilifu.

Uk 26: Khalid alikuwa jamali, mrefu na
mwenye kifua kipana. Umbo lake lilikuwa
smaku tosha kwa mabanati. Ukiongea na huo
utajiri ambao Sabra alikuwa hajauonja bado,
binti ambaye angempata angekuwa chambi-
lecho wajuzi, ‘ameukata.’

Ingawa Khalid alikuwa mzuri kiasi hicho
roho ya Sabra haikumpenda. Sababu yenyewe
Sabra hakuijua.

Harusi ya kifahari iliandaliwa na Sabra
akaolewa.

Ajabu ni kwamba hata siku ya kwanza
ya ndoa Khalid hakulala kwake nyumbani.
Anamwacha Sabra katika hali ya upweke
anaenda kusikojulikana na kurudi asubuhi
na tabia hii anaiendeleza.

Sabra anapolalamika hapati jibu la kuri-
dhisha na mwisho anapigwa ili anyamaze.
Maji yanapozidi unga analalamikia wazazi
wa pande zote mbili bila mafanikio.

Hali inapoharibika kabisa anatoroka na
kwenda kujificha kwa Biti Baraka, bibi kizee
aliyekuwa mtumishi wao wa nyumbani
zamani. Kwa sasa bibi huyo aliishi mtaa wa
Mayoweni.

Kisadfa, Sabra anakutana na Heri mwa-
namume mwenye utu wa kweli ingawa haku-
julikana asili wala fasili, urafiki baina yao
ukatunga na mwisho wakaoana bila idhini
ya Mzee Fauz.

Bila kujua, Heri anamwokoa Mzee Fauz kwa
kumtolea figo lake moja anapokuwa mgonjwa
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na hatua hii inaleta urafiki na udugu mpya;
familia ya Fauz inawasamehe kwa yote yali-
yopita. Mzee Fauz alifurahia sana kumwona
Fauz mdogo (mwanawe Sabra na Heri).

Kiwango cha ubunifu, mbinu za usanii na
lugha zilizotumika ni za hali ya juu na zimei-
fanya kazi yenyewe kuwa kivutio kikuu. Mso-
maji atakaye kuyaona matumizi mwafaka ya
taharuki, majazi, tashbihi, uzungumzi nafsia,
kejeli, kinaya, semi na kadhalika atayapata
katika riwaya hii.

Maudhui na dhamira anayotufikishia
mwandishi katika riwaya ni mwongozo
muhimu katika maisha yetu.

Ni riwaya safi sana kwa wanafunzi wa fasi-
hi katika kiwango cha KCSE na pia vyuoni.

Akieleza kuhusu riwaya ya Heri Subira, Bw.
Hezekiel Gikambi, ambaye alifaidika kuipitia
riwaya hiyo ikiwa mswada mbichi, alisema
kuwa alivutiwa sana na jinsi Omar Babu
alivyofanikiwa katika ‘kuchora taswira ya
wahusika na mandhari kwa kusuka hadithi
inayotuletea uhalisia wa Uswahilini uliom-
ichiwa lulu na pilipili za usasa’.

‘Taswira ni mbinu ambayo hufanya miujiza
ukiweza kuitumia kwa ufasaha katika kazi
yoyote ya kifasihi’, akaongezea Bw. Gikambi
ambaye pia ni mwandishi na mbhariri wa
vitabu na magazeti. Heri Subira ni baadhi
ya riwaya chache za Kisasa zilizo na ukurasa
katika Facebook.

Maoni kwa:hkimaro@ke.nationmedia.com
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